JUDGES AND
ADVISORS​

2022

Advisors​ and Judges

CDA Judges​ 2022

Chairat Usavangkul

Within Design, Ping Nakara Hotel

Somjet Boonwit

นักออกแบบอิสระ และที่ปรึกษาของอุทยานวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ Freelance Designer and Advisor at CMU STeP

M.L.Paskorn Abhakorn

นักวิชาการออกแบบผลิตภัณฑ์ชำนาญการพิเศษ หัวหน้ากลุ่มงาน ส่งเสริมการออกแบบสู่ตลาดโลก ตัวแทนผู้อำนวยการสำนักส่งเสริมนวัตกรรมและสร้างมูลค่าเพิ่มเพื่อการค้า กรมส่งเสริมการค้าระหว่างประเทศ กระทรวงพาณิชย์

Intaphan Buakaew

รองผู้อำนวยการสำนักงานส่งเสริมเศรษฐกิจสร้างสรรค์

ผศ. ดร. เอกชัย มหาเอก

รองอธิการบดี มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
การออกแบบสถาปัตยกรรมและภูมิสถาปัตยกรรม ยุทธศาสตร์ล้านนาสร้างสรรค์

ผศ.ดร.สุริยะ ทองมุณี

ผู้ช่วยผู้อำนวยการ อุทยานวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี มหาวิทยาลัยเชียงใหม่

คุณพัชรวีร์ ตันประวัติ

Britsh Council Thailand

คุณจันทิรา ยิมเรวัต วิวัฒน์รัตน์

อดีตอธิบดีกรมส่งเสริมการค้าระหว่างประเทศ

ดร.ศิริกุล เลากัยกุล

ประธานบริหารบริษัท แบรนด์บีอิ้ง จำกัด

CDA Judges 2022

  • คุณมาร์ติน เฟ็นสกี้-สตาล์ลิ่ง
    Senior Advisor at CMU STeP, Creative Chiang Mai and TEDxChiangMai
  • คุณเมธี  บางข่า
    Deco Moda
  • คุณลาโมนา  ชีสแมน
    Studio Naenna Textiles Gallery
  • คุณมรกต  ยศธำรง
    President of Northern Handicrafts Manufacturers and Exporters Association (NOHMEX)
  • อาจารย์ ดร. จิรันธนิน  กิติกา
    คณะสถาปัตยกรรม มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
  • คุณปิยะนันท์  มหานุภาพ
    DINEE Company Limited
  • อาจารย์ ดร. สุมนัสยา  โวหาร
    คณะวิจิตรศิลป์  มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
  • รศ.ดร. สันต์  สุวัจฉราภินันท์
    คณะสถาปัตยกรรม มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
  • รศ.ดร. ยุทธนา  พิมลศิริผล
    Director of Food Innovation and Packaging Center (FIN) Chiang Mai University
  • คุณเปรมฤดี  กุลสุ
    Cotton Farm
  • ผศ. เยาวนาถ  นรินทร์สรศักดิ์
    คณะศิลปกรรมและสถาปัตยกรรมศาสตร์
    มหาวิทยาลัยราชมงคลล้านนา
  • อาจารย์ ดร.วุฒินท์ ชาญสตบุตร
    สาขาประติมากรรม ภาควิชาทัศนศิลป์
    Lecturer at Faculty of Fine Arts, Chiang Mai University
  • อาจารย์ ศักรินทร์  สุทธิสาร
    สาขาการถ่ายภาพสร้างสรรค์ ภาควิชาสื่อศิลปะ และการออกแบบสื่อ คณะวิจิตรศิลป์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
  • อาจารย์วีรพล  สุวรรณกระจ่าง
    สาขาวิชาการออกแบบ คณะวิจิตรศิลป์
    มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
  • Mr. Alberto  Cosi
    Photographer and Consul of ITALY
  • ดร.ปฐวี  อารยภานนท์
    คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
  • คุณภาสุ  คงประเสริฐ
    CEO DigitalZoo
  • คุณอินทนนท์ สุกกรี
    สำนักส่งเสริมเศรษฐกิจสร้างสรรค์ CEA
  • Mr. Robert Sukrachand
    A  furniture maker based in New York City and Chiang Mai.
  • คุณเพียงฤดี  ธีรวุฒิชูวงศ์
    ข้าราชการบำนาญนักวิชาการพาณิชย์ชำนาญการ กรมส่งเสริมการค้าระหว่างประเทศ
  • ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.อริศร์ เทียนประเสริฐ
    มหาวิทยาลัยศิลปากร นักวิชาการอิสระ และที่ปรึกษาโครงการตามองค์กรต่างๆ
    Independent scholar
  • Dr. Pruet Putjorn
    มหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวง จังหวัดเชียงราย
  • คุณจูเลียน  ฮวง
    Weave Artisan Society

2020

Advisors​ and Judges

Advisors​ 2020

Assistant Professor Dr. Ekkachai Mahaek

Vice President - Architectural and Landscape Design - Creative Lanna Strategies

Chairat Usavangkul

Within Design | Ping Nakara Hotel

M.L.Paskorn Abhakorn

Thailand Office of Innovation and Value Creation, Department of International Trade Promotion, Ministry of Commerce

Somjet Boonwit

Freelance Designer | Advisor at CMU STeP

Dr. Alice Thienprasert

Independent scholar | Educator | Project Consultants

Piboon Amornjiraporn

Plural Design

Ploypan Theerachai

THINKK Studio

CDA Judges 2020

  • คุณมาร์ติน เฟ็นสกี้-สตาล์ลิ่ง

    Senior Advisor at CMU STeP, Creative Chiang Mai and TEDxChiangMai

  • Dr. Pairach Piboonrungroj 
    Vice-dean of Faculty of Economy, Chiang Mai University
  • Morakot Yosthamrong
    President of Northern Handicrafts Manufacturers and Exporters Association (NOHMEX)
  • Intaphan Buakaew
    Creative Economy Agency (CEA)
  • Metee Bangkha
    Deco Moda
  • Lamorna Cheesman
    Studio Naenna Textiles Gallery
  • Julian Huang
    Co-founder of Weave Artisan Society | Architect | Lecturer at Faculty of Architecture, Chiang Mai University
  • Phiyhanun Mahanuphap
    DINEE Company Limited
  • Associate Professor Dr.Sant Suwatcharapinun
    2929DesignLab | Architect | Lecturer at Faculty of Architecture, Chiang Mai University 
  • Khomsun Chaiwong
    CM Town
  • Panisa Soison
    DigitalZoo
  • ดร. จิรันธนิน กิติกา
    Architect | Lecturer and Head of Innovative Media and Information Technology Lab (a_lab) at Faculty of Architecture, Chiang Mai University
  • คุณพศิน พรหมกิ่งแก้ว 
    Lecturer at Faculty of Mass Communication, Chiang Mai University
  • ดร.สุมนัสยา โวหาร
    Lecturer at Faculty of Fine Arts, Chiang Mai University
  • Amaraporn Putthawiboon (Neng)
    Designer | Strategic Planning Consultant
  • Chawanat Suwan
    Wonderwhale Studio
  • Nethan Supakitchumnan
    Kit’ncaboodle Gallery
  • Catherine Vanesse
    Lepetitjournal.com
  • Associate Professor Dr. Yuthana Phimolsiripol
    Director of Food Innovation and Packaging Center (FIN)
  • Dr. Pruet Putjorn
    Assistant to the President | Acting Head of the Public Relations Division, School of Information Technology | Lecturer in Multimedia Technology and Animation, Mae Fah Luang University
  • Associate Professor Asawinee Wanjing
    Dean of Faculty of Fine Arts, Chiang Mai University
  • Assistant Professor Dr. Burin Tharavichitkun
    Head of Center of Architectural Research and Academic Services (Creative Lanna Innovation Center (CLIC), Faculty of Architecture, Chiang Mai University
  • Assistant Professor Dr. Manissaward Jintapitak
    Lecturer of Animation and Visual Effect, College of Arts, Media and Technology
  • Assistant Professor Yaowanart Narintornsorasak
    Assistant to the rector for Research and Academic Service at Faculty of Arts and Architecture, Rajamangala University of Technology Lanna
  • Dr. Chalida Thaninkullaporn
    Head of Intellectual Property Management and Innovation Development Office, Mae Fah Luang University
  • Associate Professor Chantanee Petcharanon
    Dean of School of Architecture and Fine Art, University of Phayao
  • Assistant Professor Dr. Sant Chansomsak
    Dean of Faculty of Architecture, Naresuan University
  • Assistant Professor Dr. Gunt Intuwong
    Dean of Faculty of Industrial Technology, Uttaradit Rajabhat University
  • Assistant Professor Prattana Sirisan
    Science Park, Pibulsongkram Rajabhat University
  • Assistant Professor Dr. Rachapoom Punsongserm
    Lecturer at Industrial Craft Design, Faculty of Fine and Applied Arts, Thammasat University

2018

Advisors​ and Judges

CDA Judges 2018

  • Mr. Martin Venzky-Stalling
    Martin Venzky-Stalling

    CMCC, CMU STeP
  • Dr. Sant Suwatcharapinun
    CMU Faculty of Architecture
  •  Ms. Wariya Boonyarit
    TCDC Chiang Mai
  • Mrs. Ketsuphee Pitupan 
    Pop Craft
  • Ms. Amaraporn Putthawiboon 
    Freelance Designer
  • Ms. Panisa Soison
    Digital Zoo
  • Ms. Jidanan Pisitmukda
    สถาปนิก Trace Hotelistro
  • Mrs. Premruedee Kullasu 
    NOHMEX
  • Mr. Methee Bangkha 
  • Deco Moda
  • Mr. Nataphon Na Nakorn 
    Goodday
  • Mr. Phiyhanun Mahanupap 
    NOHMEX
  • Mr. Peter Seidler 
    Peter Seidler Coaching
  • Mr. Bernard Coops 
    Scoop Creation
  • Mr. Nati Sang 
    Makerspace
  • Mr. Julian Huang 
    CMU Faculty of Architecture
  • Mr. Kosin Poti 
    NOHMEX

Advisors​ 2018

  • Mr. Inthaphan Buakeow 
    TCDC Chiang Mai
  • Mrs. Lamorna Cheesman 
    Studio Naenna Textiles Gallery
  • Mr. Morakot Yosthamrong 
    NOHMEX
  • Mr. Julian Huang CMU Faculty of Architecture
  • Mr. Kosin Poti 
    NOHMEX
  • Mr. Chairat Kamonoratep 
    asap car rental
  • Dr. Sirikul Laukaikul
    บริษัท แบรนด์บีอิ้ง จำกัด
  • Mr. Suthisak Sucharittanonta
    BBDO Bangkok
  • Mr. Surachai Puthikulangkura
    Illusion CGI Studio
  • Ms. Ploypan Theerachai
    THINKK Studio
  • Mr. Chairat Usavangkul
    Within Design

2017

Advisors​ and Judges

CDA Judges 2017

  • Mr. Chairat Kamonoratep
    คุณชัยรัตน์ กมลนรเทพ

    TITA Gallery
  • Ms. Pim Kemasingki
    คุณภิมทร์ เขมะสิงคิ

    City Life
  • Ms. Lamorna Cheesman
    Lamorna Cheesman

    Studio Naenna Textiles Gallery
  • Mr. Tul Lekutai
    คุณตุลย์ เล็กอุทัย

    DecoModa/Cofesta
  • Mr. Methee Bangkha
    Metee Bangkha

    DecoModa/Cofesta
  • Dr. Rattapong Angkasith
    ดร.รัฐพงษ์ อังกสิทธิ์

    CMCC Faculty of Architecture, CMU
  • Khun Amaraporn Putthawiboon
    Amaraporn Putthawiboon (Neng)
  • Mr.David William
    Digital Zoo
  • Khun Pasu Kongprasertkit
    คุณภาสุ คงประเสริฐกิจ

    Digital Zoo
  • คุณปิยชล อาจกล้า
  • Dr. Kan Nathiwutthikun
    ดร.กาญจน์ นทีวุฒิกุล

    BROWNSTONE WORKSHOP CO.,LTD
  • Mr. Martin Venzky-Stalling
    Martin Venzky-Stalling

    CMCC, CMU STeP
  • Imhathai Kanjina
    Imhatai Kanjina

    TCDC Chiang Mai
  • Nati Sang
    Maker Space Thailand
  • Bernard Coops
    Scoop Creation
  • Associate Professor Dr. Sant Suwatcharapinun
  • คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
  • ผศ.อนฎ กิจนุกูล
    คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
  • ดร.สืบศักดิ์ แสนยาเกียรติคุณ
  • หัวหน้าภาควิชาศิลปะไทย คณะวิจิตรศิลป์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
  • ดร.สุมนัสยา โวหาร
    การออกแบบ คณะวิจิตรศิลป์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
  • คุณโกวิท ทาตะรัตน์
    Review ChiangMai
  • คุณปรเมษฐ์ ทาเขียว (designer)
    ourdesignforyou
  • คุณภวิศ เกษสุข
  • คุณวิสิษศักดิ์ สุริยาศรี
    อ๊อกโซเทล
  • คุณปาริน นาคเสน
    reviewchiangmai.com
  • Khomsun Chaiwong
  • รศ.ดร.ตระกูลพันธ์ พัชรเมธา
    สาขา ออกแบบอุตสาหกรรม คณะศิลปกรรมและสถาปัตยกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลล้านนา
  • อาจารย์ภัทรวดี ธงงาม
    สาขา ออกแบบอุตสาหกรรม คณะศิลปกรรมและสถาปัตยกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลล้านนา
  • อาจารย์ดร.อรนุตฎฐ์ สุธาคำ
    สาขาออกแบบอุตสาหกรรม คณะศิลปกรรมและสถาปัตยกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลล้านนา
  • จิดานันท์ พิสิฐมุกดา
    Trace Hotelistro
  • อาจารย์ดร.อรุษ คุณเขต
    CAMT
  • อาจารย์สุเมธ ยอดแก้ว
    CAMT
  • คุณวีระชัย เจือสันติกุลชัย
    อุปนายกฝ่ายการพัฒนายุทธศาสตร์ธุรกิจ NOHMEX
  • คุณโกสินธุ์ โปธิ
    รองเลขาธิการสมาคมฯ NOHMEX
  • คุณภูวนาถ ดำรงพร
    อุปนายกฝ่ายส่งเสริมด้านการพัฒนาผลิตภัณฑ์ NOHMEX
  • คุณเกศสุภีย์ พิธุพันธ์
  • ผศ.มรกต เกษเกล้า
  • คุณบุญสม ธัญญานิธิวัฒน์
    นักวิชาการออกแบบผลิตภัณฑ์ชำนาญการ ศูนย์ส่งเสริมอุตสาหกรรมภาคที่ 1

Advisors​ 2017

  • Ms. Premruedee Kullasu
    คุณเปรมฤดี กุลสุ

    NOHMEX/COTTON FARM LTD., PART
  • Mr. Kompit Panasupon
    คุณคมพิชญ์ พนาสุภน

    MAC Education Co.,Ltd.
  • คุณสมิต ทวีเลิศนิธิ
    รองประธานสภาอุตสาหกรรมจังหวัดเชียงใหม่
  • คุณอินทพันธ์ บัวเขียว
    ผู้จัดการศูนย์สร้างสรรค์การออกแบบ TCDC เชียงใหม่
  • ผศ.ดร.ชลฤทธิ์ เหลืองจินดา
    คณะเทคโนโลยีสารสนเทศ สถาบันเทคโนโลยีไทย-ญี่ปุ่น
  • Mr.Hossein Farmani
    Farmani Group
  • คุณอานนท์ จารุตระกูลชัย
    Viva Creative Studio Co., Ltd.
  • คุณศิริกุล เลากัยกุล
    Sirikul Laukaikul
    Brandbeing Director
  • คุณสักกฉัฐ ศิวะบวร
  • Nat na Nakorn
  • Ploypan Theerachai
    Ploypan Theerachai
    Thinkk Studio
  • เดชา อรรจนานันท์
    Decha Archjananun
    Thinkk Studio
  • สมชนะ กังวารจิตต์

    Somchana Kangwarnjit
    Prompt Design
  • Lauren Klesch Lancy
    The Kindcraft
  • คุณพัชรมณฑน์ ตระกูลทิวากร

    Ms.Patcharamon Trakultivakorn
    DITP / Ministry of Commerce
  • Tomasso Maggio
    Creative Director, Research
  • Peter Seidler
    Asian Center for Applied Mindfulness
  • Ms.Nadezhda Zdravkova
  • Mr.Archan Naksorn Thammasat University
  • Chairat Usavangkul
    Mr.Chairat Usavangkul
    Within Design Ping Nakara
  • Morakot Yosthamrong
    NOHMEX
  • ผศ.ดร. เกษมศักดิ์ อุทัยชนะ
    Asst Prof Dr Kasemsak Uthaichana
    CMU STeP
  • คุณปิยนันท์ มหานุภาพ
    Khun Phiyhanun Mahanupap
    Northern Handicrafts Manufacturers And Exporters Association (NOHMEX)

2015

Advisors​ and Judges

CDA Judges 2015​

  • Mr.Chairat Usavangkul
    Chairat Usavangkul

    Within Design Ping Nakara
  • Mr. Chairat Kamonoratep
    คุณชัยรัตน์ กมลนรเทพ

    TITA Gallery
  • Ms. Pim Kemasingki
    คุณภิมทร์ เขมะสิงคิ

    City Life
  • Ms. Lamorna Cheesman
    Lamorna Cheesman

    Studio Naenna Textiles Gallery
  • Mr. Alberto Cosi
    คุณอัลเบร์โต โคซี

    Italian Connection
  • Mr. Tul Lekutai
    คุณตุลย์ เล็กอุทัย

    DecoModa/Cofesta
  • Mr. Methee Bangkha
    Metee Bangkha

    DecoModa/Cofesta
  • Khun Phiyhanun Mahanupap
    คุณปิยนันท์ มหานุภาพ

    NOHMEX
  • Dr. Rattapong Angkasith
    ดร.รัฐพงษ์ อังกสิทธิ์

    CMCC Faculty of Architecture, CMU
  • Khun Amaraporn Putthawiboon
    Amaraporn Putthawiboon (Neng)
  • Khun Tanyapat Witayaprechasilp
    Five Monkeys
  • Mr.David William
    Digital Zoo
  • Khun Pasu Kongprasertkit
    คุณภาสุ คงประเสริฐกิจ

    Digital Zoo
  • อาจารย์สมชาย วงศ์สุริยศักดิ์
    Packaging Technology Department, Faculty of Agroindustry, CMU.
  • อาจารย์ภคินี อริยะ
    KIC, CAMT CMU
  • คุณปิยชล อาจกล้า
    CNX Creative Co., Ltd.
  • รศ.บุญสนอง รัตนสุนทรกุล
    คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้า เจ้าคุณทหารลาดกระบัง
  • อาจารย์สมชาย เผ่าจินดา
    คณะศิลปกรรมและสถาปัตยกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลล้านนา
  • ดร.กาญจน์ นทีวุฒิกุล
    คณะศิลปกรรมและสถาปัตยกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลล้านนา
  • Mr. Martin Venzky-Stalling
    Martin Venzky-Stalling

    CMCC, CMU STeP
  • ผศ.ดร. เกษมศักดิ์ อุทัยชนะ
    CMU STeP

CDA Advisors​ 2015

  • Ms. Premruedee Kullasu
    คุณเปรมฤดี กุลสุ

    NOHMEX
  • Mr. Khongphu Nimanandh
    ดร.ก้องภู นิมานันท์

    CMCC & Faculty of Business Administration, CMU
  • Mr. Kompit Panasupon
    คุณคมพิชญ์ พนาสุภน

    MAC Education Co.,Ltd.
  • คุณสมิต ทวีเลิศนิธิ
    รองประธานสภาอุตสาหกรรมจังหวัดเชียงใหม่
  • คุณอินทพันธ์ บัวเขียว
    ผู้จัดการศูนย์สร้างสรรค์การออกแบบ TCDC เชียงใหม่
  • Asst.Prof.Archan Naksorn
    ผศ.อาชัญ นักสอน

    มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์
  • อาจารย์ชลฤทธิ์ เหลืองจินดา
    มหาวิทยาลัยศิลปากร
  • อาจารย์สมเจตน์ บุญวิทย์
    มหาวิทยาลัยศิลปากร
  • อาจารย์ภราดร สุรียพงษ์
    KIC, CAMT CMU
  • Mr.Hossein Farmani
    Farmani Group
  • คุณอานนท์ จารุตระกูลชัย
    Viva Creative Studio Co., Ltd.
  • คุณเชอรี่ ยิป
    Viva Creative Studio Co., Ltd.
  • คุณสักกฉัฐ ศิวะบวร
  • Nat na Nakorn

2013

CDA Judges

Judges 2013

  • Mr. Chairat Usavangkul
  • Mr. Chairat Kamonoratep
  • Ms. Pim Kemasingki
  • Ms. Lamorna Cheesman
  • Mr. Paul Fihn
  • Mr. Alberto Cosi
  • Mr. Tul Lekutai
  • Mr. Methee Bangkha
  • Mr. Kompit Panasupon
  • Ms. Premruedee Kullasu
  • Dr. Rattapong Angkasith
  • Mr. Khongphu Nimanandh
  • Mr. Martin Venzky-Stalling
  • Chris Chun
  • Tanyapat
  • Matthew Baird
  • Chaidarun Tippawan
  • Kasemsak Uthaichana
  • Jirawan Wongdokmai
  • Inthaphan Buakeow
  • Wilai Pichitkanjanakul
  • David Williams
  • Pasu Kongprasertkit
  • Amaraporn Putthawiboon

2012

CDA Judges

CDA Judges 2012

  • Mr. Chairat Usavangkul
  • Mr. Chairat Kamonoratep
  • Mr. Julanit Wangviwat
  • Dr. Vithi Phanichphant
  • Ms. Pim Kemasingki
  • Ms. Lamorna Cheesman
  • Mr. Paul Fihn
  • Mr. Alberto Cosi
  • Ms. Viyada Charoensook Wongwigkarn
  • Mr. Tul Lekutai
  • Ms. Jennifer Dyson
  • Mr. Methee Bangkha
  • Mr. Kompit Panasupon
  • Ms. Premruedee Kullasu
  • Dr. Rattapong Angkasith
  • Mr. Khongphu Nimanandh
  • Mr. Martin Venzky-Stalling
en_USEnglish